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KATIBA YA CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA  

SERIKALI ZA MITAA 

 

AZIMIO LA MKUTANO WA KWANZA WA TALGWU TAIFA 

 

Kwa kuwa sisi Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa 

Serikali za Mitaa Tanzania tuliokutana hapa Dodoma tarehe Ishirini (20) na 

Ishirini na Moja (21) Aprili, mwaka Elfu Moja Mia Tisa Tisini na Tano (1995) 

kwa niaba ya Wafanyakazi wote wa Serikali za Mitaa, zikiwemo Halmashauri za 

Jiji, Manispaa, Miji, Halmashauri za Wilaya na Mashirika ya Uchumi Nchini. Sisi 

sote kwa pamoja tumeamua kupitisha KATIBA YA CHAMA kwa dhati, 

kuzingatia misingi ya haki, uhuru, udugu na mshikamano; 
 

Kwa kuwa sisi Wawakilishi wa Wafanyakazi tunathibitisha msimamo wetu 

kuthamini heshima ya kazi, misingi ya demokrasia, kukuza usawa kwa wote, 

kupiga vita aina zote za ubaguzi au uonevu na unyanyasaji wa jinsia, utaifa, 

ukabila, udini au mahali mtu anapotoka; 
 

Kwa kuwa sisi wawakilishi wa Wafanyakazi tunatambua kuwa umaskini popote 

pale unasababisha umaskini mahala pengine; 

 

Kwa kuwa sisi Wawakilishi wa Wafanyakazi tunatambua Mshikamano miongoni 

mwa Vyama vya Wafanyakazi unatokana na kuelewa kwamba matatizo ya 

wafanyakazi yana mtazamo unaofanana, unaodhihirishwa na kushauriana kwetu 

kwa kila mara; 
 

Kwa sababu hiyo basi, Katiba hii ya Chama inakubaliwa na kupitishwa kwa ajili 

ya utekelezaji wa nia na madhumuni yaliyotajwa.  
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SURA YA KWANZA 

JINA, TAFSIRI, IMANI, MADHUMUNI NA KUJISHIRIKISHA 

1.1 JINA LA CHAMA 

Jina la Chama litakuwa TANZANIA LOCAL GOVERNMENT WORKERS 

UNION kwa kifupi (TALGWU) au Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za 

Mitaa Tanzania. 

 

1.1.1 Makao Makuu ya Chama 

Makao Makuu ya Chama yatakuwa Dar es Salaam na anuani yake 

itakuwa S.L.P. 16097 – DAR ES SALAAM. 

 

1.2 TAFSIRI 

Katika Katiba hii, kama haikuelezwa vinginevyo na Sheria yoyote ya nchi, 

maneno yaliyoainishwa katika Ibara hii yatakua na maana ifuatayo; 

 

1.2.1 “Chama” 

Ni Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU). 

 

1.2.2 “Mwajiri” 

Ni Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika huru yanayotekeleza 

majukumu ya Serikali za Mitaa, Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za 

Mitaa, Mfuko wa Pensheni wa LAPF, na Mamlaka nyingine za Ajira. 
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1.2.3 “Mfanyakazi” 

Ni mtu aliyeingia katika Makubaliano au Mkataba na Mwajiri yoyote yule 

kwa kupewa malipo ya Ujira au Mishahara. 

 

1.2.4 “Mwanachama” 

Ni mfanyakazi yoyote aliyeajiriwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa, Mfuko wa Pensheni wa 

LAPF, Mashirika huru yanayotekeleza majukumu ya Serikali za Mitaa na 

Mamlaka nyingine za Ajira na aliyesajiliwa na Chama. 

 

1.2.5 “Uanachama wa Heshima” 

Uanachama wa Heshima unaweza kutunukiwa kwa Wanachama au Waasisi 

waliojitolea wakati wa enzi zao katika kukiendeleza Chama, au kwa mtu 

yoyote ambaye Chama kitaona anafaa. 

 

1.2.6 “Kiongozi” 

 Ni mwanachama yoyote aliyechaguliwa au kuteuliwa kwa mujibu wa 

Katiba ya Chama. 

 

1.2.7 “Katibu Mkuu” 

 Ni Mtendaji Mkuu wa Chama au Afisa wa Chama aliyeidhinishwa kutenda 

shughuli za Chama kwa niaba yake. 

 

1.2.8  “Afisa wa Chama” 

  Ni mtu yoyote aliyeajiriwa na Chama katika kada za manejimenti za 

Chama kwa Mkataba wa Kudumu. 
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1.2.9   “Sekretarieti” 

Ina maana ya Katibu Mkuu na Wakuu wa Idara na Vitengo vilivyo   chini 

yake. 

1.2.10 “Kijana” 

Ni mtu mwenye umri wa miaka kumi na nane hadi thelathini na tano 

1.2.11    “Makubaliano ya Mkataba” 

    Ni maelewano yaliyofikiwa kati ya Mwajiri na Mwanachama,      

Wanachama au Chama chake kwa niaba ya Mwanachama au 

Wanachama 

1.2.12    “Mgogoro” 

Ni kuwepo kwa hali isiyokuwa na maelewano kati ya Mwajiri na 

Mfanyakazi na Wanafanyakazi wake kwa ujumla yanayohusu masuala ya 

kazi. 

1.2.13    “Mgomo” 

Ina maana ya uamuzi wa wafanyakazi kusimamisha shughuli 

zinazoendeshwa na Mwajiri kwa mujibu wa Sheria za nchi. 

1.2.14    “TUCTA” 

Ni kifupi cha Trade Union Congress of Tanzania au Shirikisho la Vyama 

vya Wafanyazi Tanzania ambalo Chama hiki kimejishirikisha. 

1.2.15     “Mkoa” 

Ni eneo litakalotangazwa rasmi na Baraza Kuu la Chama kuwa na hadhi 

ya Mkoa. 
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1.2.16     “Wilaya” 

Ni eneo la Halmashauri litakalotangazwa rasmi na Baraza Kuu la Chama 

kuwa na hadhi ya Wilaya. 

1.2.17     “Tawi” 

Ni muunganiko wa wanachama kumi au zaidi walioajiriwa mahala pa 

kazi. 

1.2.18     “Kamati ya Tawi” 

    Ni Halmashauri ya Tawi mahala pa kazi. 

1.2.19     “Bendera ya Chama” 

    Kutakuwa na bendera ya Chama ambayo itakuwa na alama zifuatazo; 

(i) Rangi ya kijani angavu (Light Green) 

(ii) Nembo ya TALGWU katikati na maneno ya Chama cha 

Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU). 

1.3 IMANI YA CHAMA. 

Chama kinaamini kuwa: 

1.3.1   Wafanyakazi wote duniani ni sawa 

 

1.3.2 Kila mfanyakazi ana haki ya kufanya kazi na anastahili malipo 

kufuatana na kazi yake pamoja na kuheshimiwa kama binadamu. 

1.3.3 Mshikamano wa wafanyakazi wote Duniani daima ndiyo njia pekee 

itakayokuza ushirikiano wa karibu kati ya wafanyakazi na Vyama 

vyao katika nchi zote. 
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1.3.4 Nguvu ya wafanyakazi itatokana na juhudi zao katika kukuza 

umoja. 

 

1.3.5 Utengano wa aina yoyote kati ya wafanyakazi ni alama ya udhaifu. 

 

1.3.6 Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania 

(TALGWU) hakitakuwa Mwanachama au kuwa na mahusiano 

yoyote ya Kikatiba na chama chochote cha siasa ila wanachama wa 

TALGWU watakuwa huru kujiunga na Chama chochote cha siasa. 

 

1.3.7 Ili kuepuka migogoro na migongano ya kimaslahi, wafanyakazi wa 

Chama wenye mikataba ya kudumu hawataruhusiwa kushika nafasi 

za uongozi katika vyama vya siasa. 

1.4 MADHUMUNI YA CHAMA 

Chama hiki si kwa ajili ya kipato, na madhumuni yake yatakuwa 

yafuatayo; 

1.4.1 Kuboresha na kuendeleza hali nzuri ya wanachama katika 

maisha yao wakiwa kazini. 

 

1.4.2 Kupigania na kuwahimiza waajiri kuboresha na kuendeleza 

hali ya wanachama katika maisha yao wakiwa kazini na wakati 

wa kustaafu. 

 

1.4.3 Kujadiliana na kuondoa tofauti zinazojitokeza baina ya 

Mwajiri na Mwanachama, au Mwanachama mmoja na 

mwengine kwa njia ya makubaliano ya amani kila 

itakapowezekana. 
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1.4.4 Kusaidia uandaaji wa utekelezaji wa Mikataba ya Hiari na 

Tuzo. 

 

1.4.5 Kuwaelimisha wanachama kuhusu Sheria, Kanuni na Taratibu 

za Nidhamu zinazotumika nchini. 

1.4.6 Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na vyama vingine vya 

wafanyakazi nchini pamoja na vile vya kimataifa kwa lengo la 

kuboresha maslahi ya wanachama wake. 

 

1.4.7 Kufanya tafiti na kuishauri Serikali kuhusu sera nzuri za 

kuendeleza Uchumi kwa maslahi ya wanachama na maisha ya 

jamii kwa ujumla. 

 

1.4.8 Kulinda maslahi ya wanachama kwa kuwasiliana na Serikali 

ili kuepukana na uandaaji wa Sera na Sheria ambazo ni hatari 

kwa wanachama. 

 

1.4.9 Kuwahimiza wafanyakazi kufanya kazi kwa bidii na uadilifu 

wanapotekeleza majukumu yao ya kila siku. 

1.5 KUJISHIRIKISHA 

Chama kitajishirikisha na Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Nchini, 

(TUCTA) au Shirikisho jingine kama ambavyo Chama kitaona inafaa, na 

kitawakilisha wanachama wote wanaotokana na ajira ya Serikali za Mitaa 

na wale wanaotokana na mamlaka nyingine za ajira. 
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1.5.1 Uhusiano wa Kimataifa 

Chama kinaweza kuwa na uhusiano wa vyama vingine vya sekta ya Serikali 

za Mitaa ambavyo vinajumuisha Jiji, Manispaa, Halmashauri za Miji, 

Wilaya na Vitengo vyake vya Uchumi katika Nchi mbalimbali, na kujiunga 

na Muungano wa wafanyakazi wa Kimataifa kila inapohitajika kufanya 

hivyo kwa maslahi ya chama. 
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SURA YA PILI 

UANACHAMA NA MICHANGO 

2.1 Usajili wa Wanachama 

Usajili wa wanachama utafanywa kwa kila mwanachama kujaza fomu 

maalum ya usajili (TUF 6) ambayo itakuwa na maelezo ya Mwanachama 

pamoja na maelekezo yake kwa mwajiri ya kukata ada ya uanachama na 

kuiwasilisha kwa Chama. 

2.2 Orodha ya Wanachama 

Baada ya kusajiliwa na Chama maelezo ya mwanachama yaliyomo katika 

Kadi ya Uanachama yataingizwa katika Orodha ya Wanachama (TUF 15) 

kwa madhumuni ya kusaidia kuweka kumbukumbu za michango ya 

wanachama na kumbukumbu hizo zitatakiwa kwa sahihi kila wakati. 

2.3 Sifa za Mwanachama. 

 Mwanachama wa TALGWU atatakiwa kuwa na sifa zifuatazo; 

(i) Awe ni mfanyakazi yoyote aliyeajiriwa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa, Mfuko wa 

Pensheni wa LAPF, Mashirika huru yanayotekeleza majukumu ya 

Serikali za Mitaa na Mamlaka nyingine za Ajira. 

 

(ii) Awe amesajiliwa na Chama kwa mujibu wa Sheria 
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(iii) Awe analipa michango yake ya kila mwezi isipokuwa kwa 

wanachama wa heshima 

 

(iv) Awe tayari kusaidia Chama kwa vitendo katika utekelezaji 

madhumuni yake kwa ujumla. 

 

(v) Awe muaminifu, muadilifu, mzalendo na mtii kwa Chama na 

asimamie utekelezaji wa Katiba na Kanuni za Chama. 

2.4 Haki za Mwanachama 

Mwanachama yoyote isipokuwa mwanachama wa heshima, atakuwa na 

haki zifuatazo: 

2.4.1 Kuwakilishwa na Chama dhidi ya mwajiri wake pamoja na haki ya 

yeye mwenyewe kujitetea dhidi ya mwajiri huyo kwa mashtaka 

yoyote dhidi yake. 

2.4.2 Kujitetea mbele ya vyombo mbalimbali vya Chama na hali ya kukata 

rufaa katika vyombo vya juu vya Chama pale ambapo itabidi, kama 

hataridhika na uamuzi uliotolewa. 

2.4.3 Haki ya kuchagua na kuchaguliwa. 

2.4.4 Haki ya kuweza kufahamu hesabu ya mali na fedha za Chama. 

2.4.5 Ili kuepuka migongano ya kimaslahi, wanachama waajiriwa wa 

Chama hawataruhusiwa kupiga kura katika chaguzi za viongozi wa 

Chama au kugombea nafasi za uongozi wa Chama zisizo za 

kiutendaji. 
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2.5 Wajibu wa Mwanachama. 

 Kila Mwanachama atakuwa na wajibu wa:  

2.5.1 Kulipa michango ya kila mwezi na malipo maalumu kwa wakati 

unaotakiwa. 

2.5.2 Kuunga mkono na kusaidia kwa vitendo maendeleo ya Chama. 

2.5.3 Kuzingatia Kanuni na taratibu za Chama na kuheshimu maamuzi 

yaliyotokana na kanuni na taratibu hizo. 

2.5.4 Kuhudhuria vikao vya Chama kwa mujibu wa Katiba. 

2.6 Ukomo wa Uanachama 

 Uanachama utakoma kwa mojawapo wa sababu zifuatazo; 

 2.6.1 Kutolipa michango kwa miezi sita (6) mfululizo. 

 2.6.2 Kujitoa katika Chama 

 2.6.3 Kuacha au kuachishwa kazi 

 2.6.4 Kustaafu kwa mujibu wa sheria za nchi. 

 2.6.5 Kuvuliwa uanachama 

 2.6.6 Kufariki 

2.7 Kujitoa katika Chama 

Mwanachama anaweza kujiuzulu uanachama wake kwa kumuandikia 

Katibu Mkuu wa Chama kupitia Kamati ya Utendaji Mkoa au Halmashauri 

ya Tawi lake, na kutoa notisi ya siku thelathini kwa mujibu wa Sheria za 

nchi. 
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2.8 Kuachishwa Uanachama. 

Mwanachama yoyote awe Afisa wa kuchaguliwa au kuteuliwa anaweza 

kuachishwa uanachama kama: 

2.8.1 Atagundulika kuwa alijipatia uanachama kwa njia ya udanganyifu. 

2.8.2 Kwa kukosa uaminifu, kufuja au kupoteza mali za Chama. 

2.8.3 Amegundulika kuwa vilevile ni mwanachama wa Chama kingine 

kinachoshindana na Chama hiki. 

2.8.4 Atafanya vitendo vinavyopingana na Kanuni, Maadili ya Chama au 

uamuzi wa Mkutano Mkuu wa Chama. 

2.8.5 Amekosa uzalendo na utii kwa Chama kwa mfano kujihusisha na 

masuala ya kukisaliti Chama katika migogoro ya kikazi au kutoa siri 

za Chama. 

2.9A Utaratibu wa kuachisha au kusimamisha Mwanachama 

Utaratibu wa kuachisha au kusimamisha mwanachama utakuwa kama 

ifuatavyo: 

a) Halmashauri a Tawi itatoa mapendekezo yake kwa Kamati ya Uratibu 

ya Halmashauri. 

 

b) Kamati ya Uratibu ya Halmshauri itatoa mapendekezo yake kwa Kamati 

ya Utendaji Mkoa. 
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c) Kamati ya Utendaji Mkoa baada ya kuchunguza mapendekezo ya 

Kamati ya Uratibu ya Halmashauri nayo itatoa mapendekezo yake kwa 

Kamati ya Utendaji ya Taifa.  

 

d) Kamati ya Utendaji Taifa baada ya kufanyia kazi mapendekezo ya 

Kamati ya Utendaji Mkoa, itatoa uamuzi kama itakavyoona inafaa. 

2.9B Haki ya Kukata Rufaa 

Mwanachama aliyeachishwa uanachama na Kamati ya Utendaji ya Taifa 

atakuwa na haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huo kwa Baraza Kuu Taifa 

ndani ya kipindi cha siku tisini tangu uamuzi wa kuachishwa unapotolewa 

2.10 Kuhama kwa Mwanachama kutoka sehemu moja ya kazi kwenda 

sehemu nyingine ya kazi. 

 Mwanachama anayehama sehemu moja ya kazi kwenda sehemu nyingine 

atatoa taarifa katika Tawi la karibu la mahala pengine pa kazi na kuendelea 

kuwa Mwanachama wa Chama hiki. 

2.11 Kufutwa katika orodha ya Wanachama. 

 Mwanachama ambaye uanachama wake utakoma kwa sababu yoyote ile, 

jina lake litafutwa katika orodha ya wanachama na atatakiwa kurudisha 

kadi ya Uanachama. 
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2.12 Haki ya Kujihusisha na Shughuli za Chama 

 Mtu yoyote ambaye uanachama wake utakoma katika Chama kwa sababu 

yoyote ile hatakuwa na haki ya kujihusisha na mali za Chama. 

2.13 Uanachama wa Heshima 

 Uanachama wa Heshima unaweza kutunukiwa kwa Wanachama au Waasisi 

waliojitolea wakati wa enzi zao katika kukiendeleza Chama, au kwa mtu 

yoyote ambaye Chama kitaona inafaa. 

 2.13.1 Uanachama wa Heshima unaweza kutunukiwa kwa 

Wanachama au Waasisi waliojitolea wakati wa enzi zao katika 

kukiendeleza Chama, au kwa mtu yoyote ambaye Chama 

kitaona inafaa. 

 2.13.2 Uchaguzi au uteuzi wa wanachama wa Heshima utafanywa na 

Mkutano Mkuu wa Chama Taifa. 

 2.13.3 Wanachama wa Heshima hawataruhusiwa kupiga kura katika 

Mikutano ya Chama. 

 2.13.4 Mwanachama wa Heshima atakuwa na majukumu kama 

yatakayoainishwa kwenye Kanuni za Chama. 

 

2.14 MICHANGO YA WANACHAMA 

 2.14.1 Michango ya kila mwezi. 

Kila mwanachama atalipa mchango wa asilimia mbili (2%) ya 

mshahara wake wa kila mwezi. Michango ya kila mwezi 

italipwa kwa utaratibu ufuatao: 
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a) Michango inaweza kulipwa na mwanachama kwa kupeleka 

moja kwa moja Tawini kwake na akapewa stakabadhi. 
 

b) Kwa kukatwa na mwajiri kwa njia ya “Lawson System” 

Michango inapopokelewa na Chama, mwajiri atapewa 

stakabadhi ya michango hiyo iliyopokelewa. 
 

c) Malipo yote yatakayofanywa na wanachama yatapelekwa 

Benki katika akaunti iliyofunguliwa na Chama kama 

itakavyoelekezwa na Katibu Mkuu wa Chama. 

 

 2.14.2 Michango maalum. 

Kila watakapotakiwa, wanachama watawajibika kutoa 

michango maalum itakayopendekewa na Kamati ya Utendaji 

Taifa na kuamuliwa na Baraza Kuu katika masuala 

yanayohusiana na migomo na matatizo mengine mahala pa 

kazi 

 2.14.3 Ada ya Uwakala 

Mahali popote pa kazi ambapo wanachama watazidi asilimia 

hamsini ya wafanyakazi wote walioajiriwa, Mwajiri 

atalazimika kukata 2% ya fedha kama ada ya uwakala ya 

Chama kutoka katika mishahara ya wafanyakazi wasiokuwa 

wanachama wa TALGWU na wasio wanachama wa Chama 

kingine cha wafanyakazi mahali hapo pa kazi, na kupeleka 

fedha hizo katika akaunti ya Chama iliyoko Benki kama 

itakavyoelekezwa na Katibu Mkuu wa Chama na makato hayo 

yatafanyika kwa mujibu wa sheria. 
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SURA YA TATU 

AJIRA NA UWAKILISHI 

3.1 Sehemu za Ajira na Uwakilishi 

Zifuatazo zitakuwa ndizo sehemu za ajira zinazowakilishwa katika Chama 

hiki: 

(i) Halmashauri za Majiji na Idara zake. 

(ii) Halmashauri za Manispaa na Idara zake 

(iii) Halmashauri za Miji na Idara zake 

(iv) Halmashauri za Wilaya na Idara zake 

(v) Mashirika ya Uchumi ya Halmashauri 

(vi) Chama cha Wafanyakzi wa Serikali za Mitaa (TALGWU) 

(vii) Mfuko wa Pensheni wa LAPF 

(viii) Mamlaka nyingine za Ajira. 

3.2 Idara za Huduma katika Chama 

 Kutakuwa na Idara za Huduma zifuatazo: 

(i) Elimu, Jinsia na Uimarishaji 

(ii) Habari na Uhusiano wa Kimataifa 

(iii) Fedha 

(iv) Utawala na Utumishi 

(v) Sheria na Usalama Kazini 
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3.3 Uanzishaji na ubadilishaji wa Idara na Vitengo 

Chama kinaweza kuanzisha Idara nyingine, kitengo au kubadili zilizopo 

kwa mapendekezo ya Kamati Utendaji Taifa na kuthibitishwa na Baraza 

Kuu. 
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SURA YA NNE 

VIONGOZI WA CHAMA 

4.1 Uchaguzi wa Viongozi 

4.1.1 Mwanachama anayeomba nafasi ya uongozi wa ngazi yoyote katika 

Chama atatakiwa awe na vigezo vilivyoainishwa katika Kanuni za 

Uchaguzi za Chama. 

4.1.2 Mgombea wa nafasi yoyote ya uongozi atachaguliwa ikiwa atapata 

zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa, isipokuwa katika uchaguzi 

wa kujaza nafasi zaidi ya moja ushindi utahesabiwa kwa kufata wingi 

wa kura alizopata mwombaji katika nafasi hiyo, bila kujali kama kura 

hizo zinafikia nusu ya kura zote zilizopigwa. 

4.2 Ukomo wa Uongozi. 

 Uongozi wa Kiongozi utakoma kwa mojawapo ya sababu zifuatazo: 

(i) Kujiuzulu 

(ii) Kuacha au kuachishwa Uongozi kwa mujibu wa Katiba 

(iii) Kujiunga na Chama kingine chochote cha wafanyakazi. 

(iv) Kushindwa kutimiza wajibu wake kama kiongozi 
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(v) Kukoma kwa kipindi cha uongozi 

(vi) Kustaafu kwa mujibu wa Sheria za Nchi 

(vii) Kusimamishwa uanachama na chombo kinachohusika 

(viii) Kuhama eneo husika la uongozi 

(ix) Kufariki 

4.3 Utaratibu wa Kusimamishwa Uongozi. 

(i)  Kiongozi aliyechaguliwa uongozi na Mkutano Mkuu wa Taifa 

atasimamishwa uongozi na Baraza Kuu la Taifa 

(ii) Kiongozi aliyechaguliwa na Baraza Kuu atasimamishwa uongozi na 

Kamati ya Utendaji Taifa 

(iii) Kiongozi aliyeteuliwa na Kamati ya Utendaji Taifa atasimamishwa 

uongozi na Katibu Mkuu wa Chama. 

4.3.1 Kiongozi aliyeachishwa uongozi anaweza kuomba tena nafasi ya uongozi 

wowote katika Chama na maombi yake yatafikiriwa na kutolewa uamuzi 

na kikao kilichomwachisha uongozi baada ya miaka mitano tangu 

alipoachishwa uongozi. 

4.4 Ukomo wa Vipindi vya Uongozi 

 Mwanachama yoyote hataruhusiwa kugombea nafasi ya uongozi endapo 

atakuwa ameshatumikia ngazi hiyo ya uongozi kwa vipindi viwili vya 

miaka mitano. 
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4.5 Muda wa kujaza nafasi zilizo wazi 

4.5.1 Endapo kiongozi wa Kitaifa ataondoka madarakani kwa sababu 

yoyote ile, uchaguzi ufanyike ndani ya siku tisini (90) isipokuwa 

kama ikiwa umebaki mwaka mmoja yaani miezi kumi na mbili (12) 

kufanyika uchaguzi mkuu nafasi hiyo itakuwa wazi hadi muda wa 

uchaguzi utakapofika. 

4.5.2 Kiongozi wa ngazi yoyote isiyokuwa ya kitaifa akiondoka 

madarakani kwa sababu yoyote ile, uchaguzi ufanyike kama 

itakavyoamuliwa na Kamati ya Utendaji Mkoa kwa kipindi 

kisichozidi siku tisini (90).  
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SURA YA TANO 

VIKAO VYA CHAMA 

5.1 Ngazi za Vikao vya Chama. 

 5.1.1 Chama kitakuwa na vikao katika ngazi zifuatazo: 

  i) Matawi 

  ii) Halmashauri 

  iii) Mkoa 

  iv)     Taifa 

5.1.2 Vikao hivi vitafanyika kwa mujibu wa Katiba na Kanuni za Vikao za 

Chama 

5.2 Vikao vya Tawi 

5.2.1 Kikao cha mwanzo katika Chama kitakuwa ni kikao cha Tawi 

litakaloanzishwa katika mahali pa kazi penye wanachana kumi au 

zaidi walioajiriwa, na kuandikishwa Wizara husika. 

5.2.2 Mahala pa kazi penye wanachama wasiofika kumi, shughuli zao 

zitaratibiwa na tawi lililo karibu 

5.2.3 Katika kutekeleza majukumu yake, kutakuwa na vikao vifuatavyo 

katika Tawi; 

 i)  Mkutano wa Wanachama wote 

ii) Mkutano wa Wafanyakazi wote 

iii) Halmashauri Kuu ya Tawi 

iv) Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Tawi. 
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5.3 Mkutano wa Wanachama wote 

Kutakuwa na Mkutano wa Wanachama wote wa TALGWU kwa kila Tawi 

ambao utafanya vikao vyake vya kawaida mara moja kila baada ya miezi 

sita, lakini Mkutano wa wanachama wote unaweza kuitishwa kwa dharura 

kwa uamuzi wa Halmshauri kuu ya Tawi au kwa kuagizwa na ngazi za juu. 

5.3.1 Mkutano wa Wanachama wote wa Tawi, utakuwa na wajumbe 

wafuatao; 

(i) Mwenyekiti wa Tawi 

(ii) Katibu wa Tawi 

(iii) Wajumbe wote wa Halmashauri Kuu ya Tawi 

(iv) Wajumbe wote wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ya Tawi 

(v) Mwakilishi wa Tawi kwenye Mkutano Mkuu wa Mkoa 

(vi) Viongozi wa Ngazi ya Mkoa na Taifa wanaofanya kazi katika 

Tawi hilo. 

(vii) Wanachama wote wa Chama katika Tawi hilo 

(viii) Mjumbe mwakilishi wa Wafanyakazi vijana. 

(ix) Mjumbe mwakilishi wa watu wenye Ulemavu. 
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5.3.2 Kazi za Mkutano wa Wanachama wote 

Kazi za Mkutano wa Wanachama wote wa Chama katika Tawi 

zitakuwa kama ifuatavyo: 

(a) Kupokea na kujadili taarifa ya kazi iliyotolewa na Halmashauri 

Kuu ya Tawi na kutoa maelekezo ya utekelezaji kwa kipindi 

kijacho. 

 

(b) Kuhakikisha kwamba maazimio na maagizo ya ngazi za juu 

yanatekelezwa ipasavyo. 

 

(c) Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi kama 

yatakavyowasilishwa na Halmashauri ya Tawi na kutoa 

maelekezo kwa kipindi kijacho. 

(d) Unapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano wa Wanachama 

wote wa Tawi, utashughulikia mambo yafuatayo: 

(i) Kuchagua Mwenyekiti wa Tawi 

(ii) Kuchagua Katibu wa Tawi 

(iii) Kuchagua wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Tawi 

(iv) Kuchagua Mwakilishi mmoja wa Tawi kwenye Mkutano 

Mkuu wa Mkoa. 

(v) Kuchagua wajumbe wa Kamati ya Ushauri ya 

Wafanyakazi Wanawake ya Tawi. 

(vi) Kuchagua mjumbe mmoja mwakilishi wa watu wenye 

ulemavu. 

(vii) Kuchagua mjumbe mmoja mwakili wa vijana kwenye 

Halmashauri ya Tawi. 
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5.4 Mkutano wa Wafanyakazi wote 

Mkutano wa Wafanyakazi wote katika Tawi utafanyika mara moja kwa 

mwaka, lakini vikao vya dharura vinaweza kufanyika kwa kuitishwa na 

Mkutano wa Wanachama wote. 

5.4.1 Mkutano wa wafanyakazi wote wa Tawi utakuwa na wajumbe 

wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Tawi 

(ii) Katibu wa Tawi 

(iii) Viongozi wote wa Chama wa ngazi za juu wanaofanya kazi 

kwenye Tawi hilo. 

(iv) Wanachama wote wa Chama wa Tawi hilo. 

(v) Wafanyakazi wote waliopo mahali hapo pa kazi. 

5.4.2 Kazi za Mkutano wa Wafanyakazi wote 

Mkutano wa Wafanyakazi wote katika Tawi utafanya kazi zifuatazo: 

(i) Utajadili utekelezaji mzuri wa mpango wa kazi kama 

utakavyowasilishwa na Halmashauri Kuu ya Tawi. 

(ii) Kujadili na kuhamasisha utendaji bora wa kazi mahala pa kazi. 
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5.5. Halmashauri Kuu ya Tawi 

Kutakuwa na Halmashauri Kuu ya Tawi ambayo itafanya vikao vyake mara 

nne kwa mwaka na idadi ya wajumbe wake itategemea ukubwa wa Tawi 

husika. 

5.5.1 Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi 

Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi watakuwa kama ifuatavyo: 

(i) Wajumbe watano akiwemo Mwenyekiti na Katibu wa Tawi kama 

Tawi lina wanachama kumi lakini halizi wanachama hamsini. 

(ii) Wajumbe kumi ambao ni pamoja na Mwenyekiti na Katibu wa Tawi 

kama Tawi linazidi wanachama hamsini lakini chini ya mia moja. 

(iii) Wajumbe kumi na tano ambao ni pamoja na Mwenyekti na Katibeu 

wa Tawi kama Tawi lina wanachama wanaozidi mia moja lakini 

chini ya mia tano. 

(iv) Wajumbe ishirini ambao ni pamoja na Mwenyekiti na Katibu wa 

Tawi kama Tawi lina wanachama wanaozidi mia tano lakini chini ya 

elfu moja. 

(v) Wajumbe wa vikao vya juu vya Chama waliomo katika Tawi hilo. 

(vi) Mwenyekiti na Katibu Kamati ya ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake. 

(vii) Mwakilishi wa vijana na mwakilishi wa watu wenye ulemavu. 
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5.5.2 Kazi za Halmashauri ya Tawi 

Halmashauri ya Tawi itafanya kazi zifuatazo: 

(i) Kuhakikisha kuwa haki na usalama vinadumishwa mahali pa kazi. 

(ii) Kufunga mikataba ya hari na kutoa taarifa ngazi za juu za Chama. 

(iii) Kutoa taarifa ngazi za juu za Chama kuhusu suala lolote ambalo 

linaweza kusababisha Mgogoro wa Kikazi kati ya wanachama na 

mwajiri. 

(iv) Kubuni njia za kukuza tija na kuendeleza uzalishaji na ajira ya hakika 

na kuhakikisha kuwa wanachama wanafaidika kutokana na ziada 

inayotokana na ongezeko la tija. 

(v) Kutoa taarifa mara kwa mara kwa wanachama kuhusu shughuli za 

jumla za Tawi. 

(vi) Kusajili wanachama wapya. 

(vii) Kuendeleza uhusiano na matawi mengine hasa matawi yanayokuwa 

katika kazi za aina moja. 

(viii) Kusimamia elimu ya wafanyakazi tawini. 

(ix) Katika matawi makubwa, Halmashauri itachagua wawakilishi wenye 

kazi maalum ya kuwasiliana na wanachama katika idara au sehemu 

mbalimbali za mahali pa kazi. 

(x) Kupanga na kutoa misaada na ushauri kwa wanachama. 
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(xi) Kutunza daftari la kumbukumbu za wanachama. 

(xii) Kusimamia makato yatokanayo na mishahara ya wafanyakazi. 

(xiii) Kuitisha Mkutano wa wanachama wote ili kupata maoni kwa njia ya 

kura kuhusu uwezekano wa kuitisha mgomo ikiwa mgogoro wa 

kikazi umeshindikana kupatiwa ufumbuzi. 

(xiv) Kutangaza mgomo baada ya Wanachama kupiga kura ya maoni na 

zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa kuunga mkono mgomo, na 

uamuzi huo kuwasilishwa mbele ya Halmashauri Kuu ya Tawi ili itoe 

kibali baada ya kushauriana na ngazi za juu za Chama. 

5.6 Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Tawi 

Kutakuwa na Kamati ya Ushauri ya wafanyakazi wanawake ya Tawi katika 

kila Tawi la Chama ambayo itafanya vikao vyake vya kawaida mara nne 

kwa mwaka lakini inaweza ikaitishwa kwa dharura pale itakapobidi. 

5.6.1 Wajumbe wa Kamati ya ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya 

Tawi 

Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Tawi itakuwa na 

wajumbe wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya 

Tawi. 
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(ii) Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Tawi. 

(iii) Mweka Hazina wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake 

ya Tawi. 

(iv) Wajumbe wawili wa kamati waliochaguliwa na Mkutano wa 

wanachama wote wa Tawi. 

(v) Viongozi wa ngazi za juu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ambao wanafanya kazi mahali hapo pa kazi. 

5.6.2 Kazi za Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya 

 Tawi 

Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Tawi itakuwa na kazi 

zifuatazo: 

(i) Kuhamasisha wafanyakazi wanawake mahali pa kazi ili waelewe 

umuhimu wa Chama cha Wafanyakazi na hatimaye washiriki katika 

uongozi wa aina zote nchini. 

(ii) Kuwa kiungo, kushauri na kupendekeza kwa Halmashauri ya Tawi 

masuala yote yanayohusu wafanyakazi wanawake mahali pa kazi. 

(iii) Kuwaelemisha wafanyakazi walio katika Makundi Maalumu 

kuondokana na unyonge wa kutojiamini ili wajue kuwa wao ni 

sehemu ya Taifa na hakuna mipaka katika kupigania haki, usawa na 

kushiriki kwa ukamilifu katika kuleta maendeleo ya kijamii mahala 

pa kazi. 
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(iv) Kuwaelimisha na kuwashauri kuhusu masuala ya kiuchumi mahala 

pa kazi na kuwahamasisha kuanzisha Vyama vya kuweka na kukopa 

pamoja na miradi mingine ya kiuchumi ili kujiongezea kipato katika 

maisha yao ya kazi kwa lengo la kuondokana na umasikini. 

(v) Kuwaelimisha kuhusu masuala ya kijamii, kijinsia na kiutamaduni 

pamoja na elimu ya wafanyakazi, makundi maalum katika sehemu 

nyingine. 

(vi) Kushauri vyombo vya Chama na Taasisi nyingine za maendeleo 

kitaifa, masuala yote yanayohusu wafanyakazi wanawake mahali pa 

kazi. 

5.7 Viongozi wa Chama katika Tawi  

Kutakuwa na viongozi wafuatao katika kila Tawi. 

(i) Mwenyekiti wa Tawi 

(ii) Katibu wa Tawi 

5.7.1 Mwenyekiti wa Tawi 

Mwenyekiti wa Tawi atachaguliwa na Mkutano wa Wanachama 

wote wa Tawi.  Atakuwa katika nafasi hiyo ya uongozi kwa muda 

wa miaka mitano, lakini anaweza kuchaguliwa tena baada ya muda 

huo kumalizika.  Katika Mkutano anayoongoza zaidi ya kuwa na 

kura yake ya kawaida, Mwenyekiti wa Tawi, atakuwa pia na kura ya 

uamuzi, endapo kura za wajumbe wanaofiki na wasioafiki 

zitalingana. 
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 5.7.2 Kazi za Mwenyekiti wa Tawi 

(i) Atakuwa na madaraka ya kusimamia mambo yote ya Chama katika 

Tawi. 

(ii) Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano wa Wanachama wote.  Mkutano 

wa Wafanyakazi wote na Vikao vya Halmashauri Kuu ya Tawi.  

Kama hayupo katika kikao chochote kile, wajumbe waliopo 

wanaweza kuchagua mjumbe mwingine yeyote kutoka miongoni 

mwao kuongoza kikao hicho. 

5.7.3 Katibu wa Tawi 

 Katibu wa Tawi atachaguliwa na Mkutano wa Wanachama wote wa 

Tawi lake.  Atakuwa katika nafasi hiyo ya uongozi kwa muda wa 

miaka mitano, lakini anaweza kuchaguliwa tena baada ya muda huo 

kumalizika. 

5.7.4 Kazi za Katibu wa Tawi 

(i) Atakuwa ndiye Mtendaji Mkuu wa Chama katika Tawi na atafanya 

kazi chini ya uongozi wa Halmashauri Kuu ya Tawi lake. 

(ii) Atakuwa ndiye Mkuu wa Mipango na mfuatiliaji wa utekelezaji wa 

shughuli za Chama katika Tawi lake. 

(iii) Atakuwa na wajibu wa kuandaa na kuitisha vikao vya Tawi kwa 

kushauriana na Mwenyekiti wa Tawi. 

(iv) Atakuwa ndiye Afisa Masuhuli wa Chama katika Tawi. 
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5.8 VIKAO VYA CHAMA KATIKA HALMASHAURI 

5.8.1 Kamati ya Uratibu 

Kutakuwa na Kamati ya Uratibu katika kila Halmashauri ambayo itafanya 

vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi sita. 

5.8.2 Wajumbe wa Kamati ya Uratibu 

 Kamati hiyo itajumuisha viongozi wafuatao katika Chama: 

(i) Mwenyekiti atakayechaguliwa miongoni mwa Wenyeviti wa 

Matawi. 

(ii) Katibu atakayechaguliwa miongoni mwa Makatibu wa Matawi. 

(iii) Wenyeviti na Makatibu wa Chama wa Matawi. 

(iv) Viongozi wa ngazi za juu walioko katika Halmashauri hiyo. 

(v) Mwakilishi mmoja wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake. 

(vi) Mwakilishi wa Vijana na mwakiishi wa watu wenye Ulemavu. 

5.8.3 Kazi za Kamati ya Uratibu 

 (i) Kujadili kwa undani kazi za Chama katika matawi. 

 (ii) Kubuni na kutafuta mbinu za uimarishaji wa Chama. 

 

 

 

 



31 
 

(iii) Kupokea na kujadili utekelezaji wa maagizo toka ngazi za juu za 

Chama. 

(iv) Kuhakikisha utekelezaji wa maelekezo ya ngazi za juu unafanyika 

ipasavyo katika kila Tawi katika Halmashauri. 

(v) Kupokea na kujadili taarifa ya Mapato na Matumizi ya Fedha za 

Matawi. 

(vi) Kupokea na kutunza hati za malipo na kuziwasilisha katika ngazi ya 

Mkoa. 

5.9 VIKAO VYA CHAMA KATIKA MKOA 

 Chama kitakuwa na vikao vifuatavyo katika Mkoa; 

(i) Mkutano Mkuu wa Mkoa. 

(ii) Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

(iii) Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa. 

(iv) Mkutano Mkuu Maalumu wa Kazi wa Mkoa lbaada ya miaka miwili 

na nusu. 

5.10 MKUTANO MKUU WA MKOA 

Mkutano Mkuu wa Mkoa ndicho chombo kikuu cha Chama katika mkoa na 

utafanya mikutano yake mara mbili katika miaka mitano, mikutano 

Maalumu yaweza kuitishwa kwa idhini ya Kamati ya Utendaji ya mkoa au 

kwa kuagizwa na ngazi za juu za Chama. 
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5.10.1 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa 

 Mkutano Mkuu wa Mkoa utakuwa na wajumbe wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Mkoa. 

(ii) Mjumbe wa Baraza Kuu Taifa aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu wa 

Mkoa. 

(iii) Mjumbe wa Kamati ya utendaji Taifa aliyechaguliwa na mkutano Mkuu 

wa Mkoa. 

(iv) Wajumbe wote wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

(v) Wajumbe watatu wa Mkutano Mkuu wa Taifa waliochaguliwa na 

Mkutano mkuu wa Mkoa. 

(vi) Wenyeviti wote wa Matawi yaliyomo katika Mkoa. 

(vii) Makatibu wote wa matawi yaliyomo katika Mkoa. 

(viii) Mwakilishi mmoja wa kila tawi lililopo katika Mkoa. 

(ix) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ya Mkoa. 

(x) Wajumbe wote Kamati ya ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa. 

(xi) Viongozi wa ngazi za juu za Chama wanaofanya kazi katika mkoa huo. 

(xii) Mwakilishi wa watu wenye ulemavu aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu 

wa Mkoa. 

(xiii) Mwakilishi wa Vijana aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mkoa. 
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5.10.2 Kazi za Mkutano Mkuu wa Mkoa 

 Mkutano Mkuu wa Mkoa utafanya kazi zifuatazo: 

i) Kupokea na kujadili taarifa ya shughuli za Chama na fedha 

itakayowasilishwa na Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

ii) Kutekeleza Maazimio yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa Chama, 

Baraza Kuu la Chama na Kamati ya Utendaji ya Chama. 

iii) Kuratibu na kusaidia utekelezaji wa shghuli za Chama katika Mkoa. 

iv) Kujadili na kukuza hali nzuri ya maisha ya wanachama katika Mkoa. 

v) Inapofika wakati wa uchaguzi Mkutano Mkuu wa Mkoa, 

utafanya kazi zifuatazo: 

(a) Utachagua Mwenyekiti wa Mkoa. 

(b) Utachagua Mjumbe wa Baraza Kuu la Taifa atayewakilisha 

Mkoa. 

(c) Utachagua Mjumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa 

atakayewakilisha mkoa husika. 

(d) Utachagua wajumbe watatu watakaowakilisha Mkoa katika 

mkutano Mkuu wa Taifa kwa kuzingatia jinsia. 

(e) Utachagua wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa, mmoja 

toka kila Halmashauri, Shirika la Maendeleo lililopo mkoani na 

Mfuko wa Pensheni wa LAPF. 

(f) Utachagua viongozi wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ya Mkoa wakiwemo Mwenyekiti, Katibu na Mjumbe 

mmoja mmoja toka kila Halmashauri, Shirika la Maendeleo 

ililopo mkoani na Mwakilishi wa Mfuko wa Pensheni wa LAPF. 
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(g) Utachagua mjumbe mmoja mwakilishi wa watu wenye ulemavu 

kuwa mjumbe wa Kamati ya Utendaji Mkoa. 

(h) Utachagua mjumbe mmoja mwakilishi wa vijana kuwa mjumbe 

wa Kamati ya Utendaji Mkoa. 

5.11 KAMATI YA UTENDAJI YA MKOA 

Kutakuwa na kamati ya Utendaji ya Mkoa itakayokutana mara moja kila 

baada ya miezi mitatu. 

5.11.1 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

 Kamati ya Utendaji wa Mkoa itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Mkoa. 

(ii) Mjumbe wa Kamati ya Utendaji Taifa aliyechaguliwa na Mkutano 

Mkuu wa Mkoa. 

(iii) Mjumbe wa Baraza Kuu la Taifa aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu 

wa Mkoa. 

(iv) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa, Mwakilishi mmoja 

mmoja toka  kila Halmashauri, Shirika la Uchumi la Halmashauri na 

Mjumbe mmoja toka mfuko wa Pensheni wa LAPF. 

(v) Wajumbe watatu wa Mkutano Mkuu wa Taifa waliochaguliwa na 

Mkutano wa Mkoa. 
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(vi) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ya Mkoa. 

(vii) Viongozi wa ngazi ya Taifa wanaofanya kazi katika mkoa huo. 

(viii) Mjumbe mmoja mwakilishi wa watu wenye ulemavu aliyechaguliwa 

na Mkutano Mkuu wa mkoa. 

(ix) Mjumbe mmoja mwakilishi wa vijana aliyechaguliwa na Mkutano 

Mkuu wa Mkoa. 

5.11.2  Kazi za Kamati ya Utendaji ya Mkoa 

 Kamati ya Utendaji ya mkoa itafanya kazi zifuatazo: 

(i) Kutekeleza maazimio ya vyombo vya juu vya Chama. 

(ii) Kuratibu na kusaidia katika utekelezaji wa shughuli za Chama. 

(iii) Kusaidia Matawi na kamati za Uratibu za Halmashauri katika 

shughuli mbalimbali za Chama. 

(iv) Kupokea na kujadili taarifa ya kazi na fedha iliyotolewa na Katibu 

wa Mkoa. 

(v) Kuanzisha matawi mapya sehemu za kazi katika mkoa husika. 

(vi) Kusimamia nidhamu kwa watumishi wa mkoa na viongozi wa 

matawi. 

(vii) Kupokea na kujadili taarifa za mapato na matumizi ya fedha za 

Chama katika matawi zilizowasilishwa na Waratibu. 

 

 

 



36 
 

(viii) Kujaza nafasi za viongozi zilizo wazi katika mkoa husika. 

5.12 Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa. 

Kutakuwa na Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa 

ambayo itafanya Vikao vyake mara nne kwa mwaka. 

5.12.1 Wajumbe wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya 

Mkoa. 

Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa itakuwa na 

wajumbe wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya 

mkoa. 

(ii) Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Mkoa. 

(iii) Mweka Hazina wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake 

ya Mkoa. 

(iv) Mjumbe mmoja mmoja toka kila Halmashauri, Shirika la Maendeleo 

na Mfuko wa Pensheni wa LAPF. 

(v) Viongozi wa ngazi za juu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake ambaye anafanya kazi katika Mkoa huo. 

5.12.2  Kazi za Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya mkoa. 

(i) Itaandaa mpango wa kuhamasisha wafanyakazi wanawake mkoani 

katika kuelewa umuhimu wa Chama cha Wafanyakazi na 

kuhamasisha ushirikishwaji katika uongozi wa Chama, Serikali za 

Mitaa na Taasisi nyingine za umma Nchini. 
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(ii) Kuwa kiungo, kushauri na kupendekeza kwa Kamati ya Utendaji ya 

Mkoa, masuala yote yanayohusu wafanyakazi wanawake katika 

mkoa husika kabla ya kushughulikiwa kisheria na Kamati ya 

Utendaji ya Mkoa. 

(iii) Kujizatiti kutoa maelekezo katika kuwaelimisha wafanyakazi 

wanawake ili wapate kujikwamua katika unyonge wa kutojiamini na 

kujua kuwa wao ni sehemu ya Taifa katika kupigania haki, usawa na 

kushiriki kwa ukamilifu katika kuleta maendeleo ya jamii mahala 

pao pa kazi na katika sehemu nyingine katika Taifa letu. 

(iv) Kuwaelimisha na kuwahamisha wafanyakazi kuhusu masuala ya 

kiuchumi mahala pa kazi kwa kuwashauri kuanzisha Vyama vya 

Kuweka na Kukopa ili kujiongezea vipato katika maisha yao na 

kuondokana na umaskini mahala pa kazi. 

(v) Kuwaelimisha wafanyakazi wanawake masuala ya kijinsia na 

kiutamaduni ikiwemo elimu ya wafanyakazi kuhusu sheria, 

nidhamu, kanuni za utii katika kazi na uzoefu wa wafanyakazi 

wanawake katika Nchi zingine. 

(vi) Kuwa chombo cha kushauri Chama na Taasisi nyingine za 

maendeleo kitaifa katika masuala yote yanayohusu wafanyakazi 

wanawake mahala pao pa kazi na katika kupigana haki zao. 
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5.13 VIONGOZI WA CHAMA WA MKOA 

 Kutakuwa na Viongozi wafuatao katika mikoa; 

(i) Mwenyekiti wa Mkoa 

(ii) Katibu wa Mkoa 

5.13.1 Mwenyekiti wa Mkoa 

(i) Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mkoa na atashika nafasi hiyo 

ya uongozi kwa muda wa miaka mitano, lakini anaweza kuchaguliwa 

tena baada ya muda huo kumalizika. 

(ii) Katika mikutano anayoingoza zaidi ya kuwa na kura yake ya  

kawaida,  Mwenyekiti wa Mkoa atakuwa pia na kura ya uamuzi 

iwapo kura za wanaoafiki na wasioafiki zitalingana. 

5.13.2 Kazi za Mwenyekiti wa Mkoa 

(i) Atakuwa na madaraka ya kusimamia mambo yote ya Chama katika 

Mkoa. 

(ii)  Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Mkoa na Kamati ya 

Utendaji ya Mkoa. Kama hayupo katika kikao chochote kile, 

wajumbe waliopo watachagua mjumbe mmoja miongoni mwao 

kuongoza kikao husika. 

(iii) Atatia saini katika kumbukumbu akishirikiana na katibu wa Mkoa. 

(iv)  Atashauriana na Katibu wa Mkoa kupanga vikao vya Mkoa. 
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 5.13.3   Katibu wa Mkoa 

Ataajiriwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa na kuthibitishwa na Baraza Kuu 

la Taifa baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa Katibu Mkuu wa 

Chama.  Atawajibika kwa Katibu Mkuu kuhusu mwenendo wa shughuli 

zote za Chama mkoani kwake. 

 

5.13.4  Kazi za Katibu wa Mkoa 

(i) Atakuwa Mtendaji Mkuu wa shughuli zote za Chama mkoani kwake 

na atafanya kazi chini ya uongozi wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

(ii) Atasimamia Kamati za Uratibu za Wilaya na Makatibu wa Matawi 

ili kuhakikisha kwamba wafanyakazi katika Mkoa wake ni 

wanachama na fedha za Chama zinatumika ipasavyo. 

(iii) Atakuwa ndiye Katibu wa Vikao vyote vya Chama katika Mkoa. 

(iv) Atatisha vikao vyote vya mkoa akishirikiana na Mwenyekiti wa 

mkoa kwa mujibu wa Katiba ya Chama. 

(v) Atakuwa Afisa Masuhuli wa Fedha za Chama katika Mkoa. 

(vi) Atatia saini katika Hundi zote za Chama na kuwajibika kufanya 

mawasiliano yote yanayohusika. 

(vii) Atatunza vitabu na hati za malipo na kuwasilisha taarifa ngazi ya 

Taifa. 

(viii) Atakuwa ndiye Msemaji Mkuu wa Chama kwa masuala yote 

yanayohusu shughuli za Chama katika ngazi ya Mkoa. 
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(ix) Atawasilisha taarifa ya fedha ya kila robo (1/4) mwaka na ya mwaka 

mzima kwa Kamati ya Utendaji ya Mkoa. 

(x) Atawasilisha kwa Katibu Mkuu taarifa za kazi za Chama 

zilizopitishwa na vikao vinavyohusika mkoani kwake kila robo 

mwaka, na ya mwaka mzima. 

5.14 VIKAO VYA TALGWU TAIFA 

 Kutakuwa na Vikao vya Chama vifuatavyo katika ngazi ya Taifa: 

(i) Mkutano Mkuu wa Taifa. 

(ii) Baraza Kuu la Taifa. 

(iii) Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

(iv) Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake Taifa. 

(v) Mkutano Mkuu Maalum wa Kazi baada ya miaka miweili na 

nusu. 

(vi) Kikao cha Tathmini cha Wenyeviti wa mikoa mara moja kwa 

mwaka. 

5.15.1  MKUTANO MKUU WA TAIFA  

Mkutano Mkuu wa Taifa ndicho chombo kikuu cha Chama na 

utafanya mikutano yake mara mbili katika kipindi cha miaka mitano 

(5).  Mikutano Maalum inaweza kuitishwa na Baraza Kuu la Taifa 

kwa  
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uamuzi wa theluthi mbili ya wajumbe wa Baraza Kuu.  Taarifa ya 

Mkutano Mkuu wa Chama itatolewa miezi mitatu kabla ya kikao 

husika, vinginevyo taarifa ya muda mfupi itatolewa kama itabidi 

kuitisha mkutano Maalum. 

5.15.2  Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa   

 Mkutano Mkuu wa Taifa utakuwa na wajumbe wafuatao: 

(ii) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(ii) Makamu wa Mwenyekiti wa Chama. 

(iii) Katibu Mkuu wa Chama 

(iv) Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(v) Mweka Hazina wa Chama. 

(vi) Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

(vii) Wenyeviti wote wa Mikoa. 

(viii) Wadhamini wa Chama. 

(ix) Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho toka TALGWU. 

(x) Wajumbe wa Baraza Kuu la Chama. 

(xi) Wawakilishi watatu (3) kutoka kila Mkoa watakaochaguliwa 

na Mkutano Mkuu wa Mkoa. 

(xii) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake Taifa. 

(xiii) Wajumbe wote wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake Taifa. 

(xiv) Wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Shirikisho toka 

TALGWU. 

 



42 
 

5.15.3   Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa 

Mkutano Mkuu wa Taifa utafanya kazi zifuatazo: 

(i) Utapokea toka Baraza Kuu la Taifa taarifa ya Kazi za chama kwa 

kipindi husika na kuzichambua na kutoa maelekezo ya utekelezaji wa 

kipindi kinachofuata. 

(ii) Kuthibitisha kubadili, kukataa au kuvunja maamuzi yoyote 

yaliyotolewa na Kikao chochote cha chini yake au Mkuu yeyote wa 

Chama. 

(iii) Kubadili sehemu yoyote ya Katiba ya Chama kwa uamuzi wa theluthi mbili 

ya wajumbe wenye haki ya kupiga kura. 

(iv) Kuthibitisha Sera kulingana na wakati na mahitaji ya Chama, zikiwemo zile 

zinazohusu uamuzi kuhusu shughuli za uhusiano wa Kimataifa na kuhusu 

Chama kujiunga na Taasisi za Vyama vya Kitaifa na Kimataifa kama 

itakavyopendekezwa na Baraza Kuu. 

(v) Inapofika wakati wa uchaguzi, Mkutano Mkuu wa taifa utafanyaka 

kazi zifuatazo: 

(a) Utachagua Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(b) Utachagua Makamu Mwenyekti wa Chama. 

(c) Utachagua Katibu Mkuu wa Chama. 

(d) Utachagua Mwenyekiti wa Katibu wa Kamati ya Ushauri 

ya Wafanyakazi Wanawake ya Taifa. 
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(e) Utachagua Wawakilishi wa Chama katika Mkutano Mkuu 

wa Shiriisho. 

5.16.1  BARAZA KUU LA TAIFA 

Kutakuwa na Baraza Kuu la Taifa ambalo litafanya vikao vyake vya 

kawaida mara moja kwa mwaka isipokuwa vikao maalum vinaweza 

kuitishwa kwa uamuzi wa Kamati ya Utendaji ya Taifa. Baraza Kuu 

litakutana mara moja kwa mwaka kabla ya mwisho wa mwezi wa 

kwanza (Januari) na taarifa ya kikao itatolewa katika kipindi 

kisichopungua mwezi mmoja kabla ya kikao husika. 

5.16.2  Wajumbe wa Baraza Kuu la Taifa 

  Wajumbe wa Baraza Kuu watakuwa wafuatao: 

(i) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(ii) Makamu wa Mwenyekiti wa Chama. 

(iii) Katibu Mkuu wa Chama. 

(iv) Naibu Katibu Mkuu wa Chama 

(v) Mweka Hazina wa Chama. 

(vi) Wenyeviti wote wa Mikoa. 

(vii) Mjumbe mmoja kutoka kila Mkoa. 

(viii) Wajumbe Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

(ix) Wajumbe kumi na nne wa Baraza Kuu la Shirikisho. 

(x) Mjumbe mmoja anayewakilisha Chama kwenye Kamati ya 

Utendaji ya Shirikisho. 

(xi) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake Taifa. 

(xii) Wadhamini wa Chama. 
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5.16.3  Kazi za Baraza Kuu la Taifa. 

  Baraza Kuu la Taifa litafanya kazi zifuatazo: 

(i) Kupokea na kujadili taarifa ya kazi za Chama na taarifa ya 

fedha za Chama kama itakavyowasilishwa na Kamati ya 

Utendaji ya Taifa. 

 

(ii) Kuthititisha na kuhakikisha kwamba shughuli za Kamati ya 

Utendaji na Taifa zinaendeshwa kwa Mujibu wa Katiba na 

Kanuni za Chama. 

 

(iii) Kuthibitisha Viwango vya Posho na Mishahara kwa Viongozi, 

Maafisa na Watendaji wote wa Chama. 

 

(iv) Kupokea na kujadili Mapendekezo ya kuwathibitisha Maafisa 

na Watendaji walioajiriwa kama itakavyowasilishwa na 

Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

 

(v) Baraza Kuu litaamua uanzishaji wa Mikoa na Halmashauri 

mpya. 

(vi) Kupokea na kujadili Taarifa ya Mapato na matumizi ya fedha 

za Chama kwa mwaka unaomalizika. 

 

(vii) Kupokea, kujadili na kupitisha makisio ya mapato na 

matumizi ya fedha za Chama kwa mwaka unaofuata. 

 

(viii) Kuandaa agenda za Mkutano Mkuu wa Taifa. 

 

(ix) Kuwa chombo cha Rufaa kwa vikao vyote vya chini yake. 

 

 



45 
 

 

(x) Kupokea, kujadili na kuthibitisha Kanuni zote za Chama. 

 

(xi) Inapofika wakati wa uchaguzi, Baraza Kuu la Taifa, 

litafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kuchagua Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

 

(b) Kuchagua Mweka Hazina wa Chama. 

(c) Kuchagua wajumbe kumi na nne wa kuingia kwenye 

Baraza Kuu la Shirikisho kwa kuzingatia Jinsia. 

(d) Kuchagua mjumbe mmoja kuingia kwenye Kamati ya 

Utendaji ya Shirikisho. 

(e) Kuchaga Wadhamini wa Chama. 

(f) Kuchagua mjumbe mmoja mwakilishi wa watu wenye 

ulemavu akakayechaguliwa miongoni mwa wawakilishi 

wa Mikoa kuingia kwenye Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

(g) Kuchagua mjumbe mmoja mwakilishi wa wafanyakazi 

vijana atakayechaguliwa miongoni mwa wawakilishi wa 

mikoa kuingia kwenye Kamati ya Utendaji Taifa. 

(h) Kuchagua mjumbe mwakilishi wa mfuko wa Pensheni wa 

LAPF na mjumbe mwakilishi wa mashirika ya Uchumi 

kuingia Kamati ya Utendaji Taifa. 

(i) Kwa idhini ya Mkutano Mkuu na bila kuathiri Katiba hii, 

Baraza Kuu litafanya uchaguzi ili kujaza nafasi wazi za 

Taifa 
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isipokuwa nafasi ya Mwenyekiti wa Chama wa Taifa, 

Makamu Mwenyekiti wa Chama na Katibu Mkuu wa 

Chama. 

5.17.1  KAMATI YA UTENDAJI YA TAIFA 

Kutakuwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa ambayo itafanya vikao 

vyake vya kawaida mara nne kwa mwaka.  Isipokuwa vikao maalum 

vinaweza kuitishwa na Sekretarieti  ama kuagizwa  na Baraza Kuu la 

Taifa. 

5.17.2  Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Taifa 

  Kamati ya Utendaji ya Taifa itakuwa na wajumbe wafuatao; 

(i) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(ii) Makamu Mwenyekiti wa Chama. 

(iii) Katibu Mkuu wa Chama. 

(iv) Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(v) Mweka Hazina wa Chama. 

(vi) Mjumbe mmoja wa Kamati ya Utendaji ya Taifa kutoka kila 

Mkoa. 

(vii) Mjumbe mmoja mwakilishi wa wafanyakazi wa Mashirika ya 

Uchumi ya Halmashauri. 

(viii) Mjumbe mmoja mwakilishi wa Wafanyakazi wa Mfuko wa 

Penseni wa LAPF. 

(ix) Wajumbe wawili wa kuteuliwa na Mwenyekiti wa Taifa. 

(x) Mwenyekiti na Katibu wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi 

Wanawake Taifa. 
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(xi) Mjumbe mmoja Mwakilishi wa watu wenye Ulemavu Taifa. 

(xii) Mjumbe mmoja mwakilishi wa waanyakazi Vijana Taifa. 

5.17.3   Kazi za Kamati ya Utendaji ya Taifa 

  Kamati ya Utendaji ya Taifa itafanya kazi zifuatazo: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa shughuli za Chama za kila siku. 

 

(ii) Kupendekeza taratibu za michango na kuweka viwango. 

(iii) Kupendekeza Kanuni mbalimbali za Chama. 

(iv) Kuwa Mamlaka ya Nidhamu kwa watendaji na watumishi 

wote wa Chama walioajiriwa na kikao hicho ama Mamlaka 

zilizochini yake. 

(v) Kuajiri watendaji wote wa Chama isipokuwa wale wa 

kuchaguliwa. 

(vi) Kuandaa Agenda za Baraza Kuu la Taifa. 

(vii) Kubuni Sera za kutoa motisha kwa watumishi wa Chama. 

(viii) Kutunga Kanuni za fedha na mali za Chama. 

(ix) Kubuni sera za kutoa motisha kwa wanachama kila 

inapowezekana. 

(x) Kuwa chombo cha rufaa kwa Watumishi walio katika 

mamlaka ya nidhamu ya Katibu Mkuu. 

(xi) Kupendekeza kwenye Baraza Kuu la Taifa hitaji la Chama, 

kukopa katika benki na Taasisi mbalimbali. 
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(xii) Kupendekeza kwenye Baraza kuu la Taifa fedha za Chama 

kuwekezwa katika maeneo mbalimbali ya Uwekezaji kama 

vile majengo na vitega Uchumi vingine vinavyoweza 

kuongeza mapato kwa Chama. 

(xiii) Kupendekeza kwenye Baraza Kuu la Taifa Mkaguzi kwa ajili 

ya kufanya ukaguzi maalum (Specia Audit) wa fedha na mali 

za Chama itakapohitajika. 

(xiv) Inapofika wakati wa uchaguzi, Kamati ya Utendaji ya 

Taifa itafanya kazi zifuatazo: 

(a) Kuratibu majina ya wanaoomba uongozi na kuyafikisha 

kwenye kikao cha Baraza Kuu kwa Uchaguzi ama hatua 

zaidi. 

(b) Kupendekeza majina ya wanachama kwa taasisi 

zinazohitaji wawakilishi kutoka TALGWU.   

5.18.1  Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake ya Taifa 

Kutakuwa na Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake Taifa 

ambayo itakutana mara moja kwa mwaka. 

5.18.2 Wajumbe wa Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake 

Taifa 

(a) Mwenyekiti wa Kamati. 

(b) Katibu wa Kamati. 

(c) Mweka  Hazina wa Kamati. 
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(d) Mjumbe mmoja mwakilishi wa wafanyakazi wanawake wa 

Halmashauri za Jiji.   

(e) Mjumbe mmoja mwakilishi wa Mashirika ya Uchumi ya 

Halmashuri. 

(f) Mjumbe mmoja mwakilishi wa wafanyakazi wanawake   

toka Halmashauri za Miji. 

(g) Mjumbe mmoja mwakilishi wa wafanyakazi wanawake     

toka Halmashauri za manispaa. 

(h) Wajumbe watatu (3) wawakilishi wa wafanyakazi 

Wanawake toka Halmashauri za Wilaya. 

5.18.3  Kazi za Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake Taifa. 

Kamati ya Ushauri ya Wafanyakazi Wanawake itafanya kazi 

zifuatazo; 

(i) Itaandaa mpango wa kuhamasisha wafanyaazi Wanawake 

kitaifa katika kuelewa umuhimu wa Vyama vya Wafanyakazi 

na kuhamasisha ushikishwaji katika uongozi wa Vyama, 

Serikalini na Taasisi nyingine za Umma Nchini. 

(ii) Itakuwa ni kiungo cha kushauri na kupendekeza kwa Kamati 

ya Utendaji ya Taifa, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa 

Chama masuala yote yanayohusu wafanyakazi wanawake 

katika Serikali za Mitaa Nchini kabla ya kushughulikiwa 

kisheria na vikao vya kikatiba vya Chama. 

(iii) Itaandaa utaratibu wa namna ya kuwaelimisha wafanyakazi 

wanawake katika serikali za mitaa na kutoa ushauri kwa 

Chama katika kubuni sera ya wafanyakazi wanawake katika 
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kuondokana na unyonge wa kutojiamini ili wajione wao ni 

sehemu ya Taifa katika kupigania haki, usawa katika kuleta 

maendeleo ya jamii mahali pa kazi na katika sehemu nyingine 

za Taifa letu. 

 (iv) Kuandaa na kuwahamasisha wafanyakazi wanawake mahala 

pa kazi katika masuala ya uchumi na kuwashauri katika 

kuanzisha Vyama vya Kuweka na Kukopa na miradi mingine 

ya kiuchumi kwa wafanyakazi wanawake ili kujiongezea 

vipato. 

(v) kubuni sera na mikakati inayowezesha kupata marafiki katika 

Nchi nyingine duniani kama zipo zenye mwelekeo wa aina 

inayofanana na shughuli za Kamati yetu ya wafanyakazi 

wanawake kitaifa katika maisha yao ya kazi katika mpango wa 

Taifa wa kupambana na umaskini. 

(vi). Kuwaelimisha wafanyakazi masuala ya kijinsia na utamaduni, 

pamoja na kuhimiza elimu ya sheria za kazi, nidhamu, kanuni 

za utii katika kazi, pamoja na kuangalia uzoefu wa 

wafanyakazi wanawake katika Nchi nyingine duniani. 

(vii). Kuwa chombo cha kuukishauri Chama kuhusu masuala ya 

jumla ya wafanyakazi wanawake katika Serikali za Mitaa 

Nchini ikiwemo misingi ya kupigania haki na maslahi yao. 
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5.19  VIONGOZI WA CHAMA WA TAIFA 

 Katika ngazi ya Taifa, Chama kitakuwa na viongozi wakuu 

wafuatao: 

(i)  Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(ii) Makamu Mwenyekiti wa Chama. 

(iii) Katibu Mkuu wa Chama. 

(iv) Naibu Katibu Mkuu wa Chama. 

(v) Mweka Hazina wa Chama. 

5.19.1  Mwenyekiti wa Chama wa Taifa 

(i) Mwenyekiti wa Chama wa Taifa ndiye Kiongozi Mkuu 

wa Chama na atasimamia shughuli na taratibu zote za 

Chama. 

(ii) Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa na atakuwa 

katika nafasi hiyo ya Uongozi kwa muda wa miaka 

mitano, lakini anaweza kuchaguliwa tena baada ya 

muda huo kumalizika. 

(iii) Atakuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu, Baraza Kuu 

la Taifa na Kamati ya Utendaji ya Taifa. Katika 

Mikutano anayoiongoza zaidi ya kuwa na kura yake ya 

kawaida, atakuwa pia na kura ya uamuzi endapo kura za 

wajumbe wanaoafiki na wasioafiki zitalingana. 

(iv) Iwapo Mwenyekiti na Makamu wake hawapo, mjumbe 

yeyote atachaguliwa na wajumbe kuwa mwenyekiti wa 

kikao hicho. 

(v) Atatia saini katika kumbukumbu za Mikutano 

akishirikiana na Katibu Mkuu wa Chama. 
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 5.19.2  Makamu Mwenyekiti wa Chama. 

(i) Kutakuwa na Makamu Mwenyekiti wa Taifa 

atakayechaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa.  

(ii) Makamu Mwenyekiti wa Taifa atakuwa katika 

madaraka hayo kwa muda wa miaka mitano lakini 

anaweza kuchaguliwa tena baada ya muda huo 

kumalizika. 

(iii) Makamu Mwenyekiti atakuwa ndiye msaidizi mkuu wa 

Mwenyekiti wa Taifa na atafanya kazi zote 

atakazopewa na mwenyekiti wa Taifa. 

(iv) Atakuwa Mwenyekiti wa Vikao vyote vya Taifa iwapo 

Mwenyekiti hatokuwepo. 

(vi) Inapotokea Mwenyekiti wa Chama hayupo au kiti chake 

kipo wazi kwa sababu yoyote ile, Makamu Mwenyekiti 

atakuwa na mamlaka yote ya Mwenyekiti wa Chama 

hadi hapo vikao vya Chama vyenye mamlaka 

vitakapoamua vinginevyo. 

5.19.3 Katibu Mkuu wa Chama 

Kutakuwa na Katibu Mkuu wa Chama atakayechaguliwa na 

Mkutano Mkuu wa Taifa na atakaa katika madaraka hayo kwa muda 

wa miaka mitano, lakini anaweza kuchaguliwa tena baada ya muda 

huo kumalizika. 

5.19.4 Kazi za Katibu Mkuu wa Chama 

(i) Atakuwa Katibu wa Mkutano Mkuu wa Taifa , Baraza Kuu la 

Taifa na Kamati ya Utendaji ya Taifa. 
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(ii) Atakuwa Mtendaji Mkuu wa shughuli zote za Chama na 

ataafanya kazi chini ya uongozi wa Kamati ya Utendaji ya 

Taifa. 

(iii) Atakuwa ndiye Msemaji mkuu wa Chama 

(iv) Atakuwa Afisa Masuhuli wa Chama na atawajibika kwa 

Chama kuhusu fedha za Chama. 

(v) Ataweka kumbukumbu za Mikutano na kutekeleza Sera za 

Chama pamoja na maamuzi yaliyokwishapitishwa na 

Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na Kamati ya Utendaji ya Taifa 

(vi) Atatayarisha na kuwasilisha Taarifa ya Fedha za Chama kwa 

Kamati ya Utendaji ya Taifa kila robo mwaka, na kwa Baraza 

Kuu la Taifa kila mwisho wa mwaka. 

(vii) Atatia saini katika kumbukumbu za mikutano kwa 

kushirikiana na Mwenyekiti wa Chama wa Taifa. 

(viii) Ataitisha vikao vyote vya kitaifa kwa kushauriana na 

Mwenyekiti wa Chama. 

5.19.5  Naibu Katibu Mkuu wa Chama 

(i) Kutakuwa na Naibu Katibu Mkuu wa Chama 

atakayechaguliwa na Baraza Kuu la Taifa. 

(ii) Naibu Katibu Mkuu atakaa katika madaraka hayo kwa muda 

wa miaka mitano, lakini anaweza kuchaguliwa tena baada ya 

miaka hiyo kumalizika. 
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(iii) Atakuwa Msaidizi Mkuu wa Katibu Mkuu na atafanya kazi 

zote za Chama kama atakavyoelekezwa na Katibu Mkuu. 

(iv) Atakuwa Mhusika Mkuu kwa majukumu ya uimarishaji, 

uhamasishaji na Utawala. 

5.19.6  Mweka Hazina wa Chama 

(i) Kutakuwa na Mweka Hazina wa Chama atakayechaguliwa 

ama kuteuliwa na Baraza Kuu la Taifa. 

(ii) Mweka Hazina wa Chama atakuwa katika madaraka hayo kwa 

muda wa miaka mitano lakini anaweza kuchaguliwa au 

kuteuliwa tena baada ya muda huo kumalizika. 

(iii) Atakuwa ni Kiongozi wa kuchaguliwa na siyo Mwajiriwa wa 

Chama (Honorary Treasurer). 

(iv) Atakuwa ni msimamizi katika masuala ya fedha na atabuni 

njia za kukipatia Chama mapato na mpango mzuri wa utunzaji 

wa fedha za Chama. 

(v) Atawajibika kwa Katibu Mkuu na Kamati ya Utendaji Taifa 

 

 

 

 

 

 



55 
 

SURA YA SITA 

6.0 Wadhamini wa Chama 

Kutakuwa na wadhamini wanne watakaochaguliwa au kuteuliwa na Baraza 

Kuu la Chama kutokana na mapendekezo ya Kamati ya Utendaji ya Taifa. 

wadhamini wa Chama watakaa katika madaraka hayo kwa muda wa miaka 

mitano, lakini wanaweza kuchaguliwa tena baada ya muda huo kumalizika. 

6.1 Vikao vya Wadhamini 

 Wadhamini wa Chama watafanya vikao vyao mara mbili kwa mwaka. 

6.2 Sifa za Wadhamini 

 Wadhamini wa Chama wanatakiwa wawe na sifa zifuatazo: 

(i) Wawe wanachama waadilifu na waaminifu katika sehemu zao za 

kazi na wenye upeo wa kuweza kuelewa na kuhoji masuala ya fedha 

za Chama. 

(ii) Wasiwe na nafasi za uongozi katika Chama 

(iii) Wawe wafanyakazi walioajiriwa 

(iv) Wawe wanalipa michango yao 

6.3 Kazi na Wajibu wa Wadhamini 

 Wadhamini watakuwa na kazi zifuatazo: 

(i) Wadhamini watakua na wajibu wa kusimamia, kukagua na kutoa 

taarifa kwenye Baraza Kuu kuhusu hali ya mali za Chama. 
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(ii) Hati zote za kumiliki mali inayohamishika na isiyohamishika na Hati 

nyingine zozote za Chama zitakuwa chini ya Wadhamini, na 

zitakuwa zinatunzwa na Katibu Mkuu ambaye atazitoa kwa 

Wadhamini kila watakapozihitaji. 

(iii) Uwekezaji Rasilimali za Chama utaamuliwa na Kamati ya Utendaji 

Taifa. Mdhamini haruhusiwi kuwekeza mali yoyote kama kitega 

uchumi kwa udhamini wa mali yake kinyume cha Kanuni za Chama. 

6.4 Ukomo wa Udhamini  

Nafasi ya Mdhamini wa Chama itatangazwa kuwa iko wazi na Kamati ya 

Utendaji Taifa, Mdhamini atahesabika kuwa ameondolewa katika shughuli 

zake iwapo mambo yafuatayo yatatokea: 

(i) Atajiuzulu kwa kumwandikia barua Katibu Mkuu wa Chama 

(ii) Atathibitika kuwa na ugonjwa wa akili 

(iii) Atapatikana na hatia ya shitaka la jinai 

(iv) Hatakuwepo sehemu yake ya kazi kwa muda unaozidi miezi sita 

(v) Atastaafu kazi kwa muhibu wa Sheria 

(vi) Akiacha au kuachishwa kazi. 

(vii) Atafariki. 
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SURA YA SABA 

7.0 MALI, VITEGA UCHUMI NA MIKOPO YA CHAMA 

Bila kuathiri masharti ya ibara ya 1.4 ya Katiba hii, Chama kitawekeza 

fedha zake katika maeneo mbalimbali kwa lengo la kukijengea uwezo 

kiuchumi ili kukiwezesha kuwa na uwezo wa kuhudumia wanachama wake 

ipasavyo.  Katika kutekeleza lengo hili, Chama kitakuwa na uwezo wa; 

i) Kuanzisha, kumiliki na kuendesha miradi mbalimbali kama 

itakavyopendekezwa na Kamati ya Utendaji Taifa na kuamuliwa na 

Baraza Kuu. 

ii) Kubuni miradi ya maendeleo kama vile Majengo, Hisa katika 

makampuni mbalimbali, Amana za Serikali (Government Bills and 

Bonds), kama vyanzo mbalimbali vya mapato ya Chama. 

iii) Kutafuta fedha za kuendesha miradi yake ya maendeleo kutoka 

katika Taasisi za fedha za nje na ndani kama vile Mabenki, watu 

binafsi na taasisi nyingine zinazojihusisha na masuala ya kutoa 

mikopo mbali na Mabenki.  
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SURA YA NANE 

8.1  UWASILISHAJI WA HOJA 

(i) Wanachama binafsi na wa matawi watakuwa na haki ya kupeleka 

hoja zao katika vikao vya Mkutano Mkuu wa Chama.  Hoja binafsi 

za wanachama hata kama Mkutano Mkuu wa Tawi hauziafiki, 

utazipitisha na kuzipeleka Makao Makuu ya Chama ili zikajadiliwe 

na kufanyiwa uamuzi na vikao husika.  Hoja hizo zifikishwe Makao 

Mkuu ya Chama miezi mitatu kabla ya Mkutano Mkuu. 

(ii) Kamati ya Utendaji Taifa itajadili na kutoa uamuzi wa hoja 

zilizowasilishwa, na itatoa sababu ya kufikia uamuzi wake kwa 

Baraza Kuu la Taifa.  

(iii) Baraza Kuu la Taifa litajadili na kutoa uamuzi wa hoja 

zilizowasilishwa, na litatoa sababu ya kufikia uamuzi wake kwa 

Mkutano Kuu wa Taifa. 

(iv) Hoja na mapendekezo zitagawiwa kwa wajumbe wa Mkutano Mkuu 

kwa Maandishi katika muda unaofaa kabla ya kikao cha Mkutano 

Mkuu kuanza. 

(v) Hoja za wanachama katika ibara hii zitajumuisha pia hoja za kuhusu 

kubadili sehemu au ibara yoyote ya Katiba hii. 
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8.2 Mapato ya Chama 

 

(i) Chama kitaendesha shughuli zake kutokana na fedha zilizotokana na 

michango ya kila mwezi, misaada kutoka kwa wafadhili,  wahisani, 

miradi ya uchumi na misaada kutoka kwa Vyama Rafiki vya 

Wafanyakazi, Taasisi, Watu Binafsi na fedha hizo zitatumika kwa 

mujibu wa Katiba hii. 

(ii) Chama kitakuwa na Mfuko wa Mshikamano (Solidarity Fund) 

ambao uendeshwaji wake utapendekezwa na Baraza Kuu la Taifa.  

8.3 Mgawanyo wa Mapato ya Chama 

Utatokana na mapendekezo ya Kamati ya Utendaji ya Taifa na 

kuthibitishwa na Baraza Kuu la Taifa. 

8.4 Ukaguzi wa Fedha za Chama 

Hesabu za fedha za Chama zitakaguliwa mara moja kwa mwaka na 

mkaguzi anayekubalika au mkaguzi mahsusi aliyeteuliwa na Baraza Kuu la 

Chama Januari hadi Desenba kila mwaka. 

8.5 Utata wa Tafsiri ya Katiba 

Mgogoro wowote utakaotokana na tofauti ya tafsiri ya Katiba hii kati ya 

Chama, Matawi, Kamati zilizochaguliwa, Viongozi waliochaguliwa au 

wanachama unaweza kupelekwa kwenye Shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi na hatimaye kwa Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi Nchini 

ili kupata ufafanuzi au mwongozo. 
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8.6 Kuvunjika kwa Chama au Kuunganisha Vyama 

(i) Kuvunjwa kwa Chama 

Chama kinaweza kuacha kufanya shughuli zake au kuvunjwa kama 

pendekezo litapitishwa na theluthi mbili ya wanachama wote na mali 

na madeni yote yatakuwa chini ya Usimamizi wa Wakala wa Usajili,  

Ufilisi na Udhamini – RITA 

(ii) Uamuzi wa Kuungana na Chama Kingine 

Uamuzi wa kujiunga na Chama kingine unaweza kuchukuliwa na 

Mkutano Mkuu wa Chama ukizingatia maoni yaliyowasilishwa kwa 

njia ya Hoja, au Mapendekezo ya Kamati ya Utendaji na kukubaliwa 

na Baraza Kuu la Chama.  Hoja hizo na mapendekezo yake ni lazima 

kupigiwa kura  na Mkutano Mkuu kama wajumbe wake watakuwa 

wamepata taarifa ya miezi mitatu kabla ya Mkutano. 

8.7 Upigaji wa Kura 

Wakati wowote ambapo kutahitajika kupiga kura ili kufikiwa kwa uamuzi, 

kura za siri zitapigwa ikiwa uamuzi huo utahusisha: 

i) Uchaguzi wa viongozi wa Chama. 

ii) Maoni juu ya kuridhiwa kwa mgogoro. 

iii) Kubadili sehemu yoyote ya Katiba au Kanuni za Chama. 

iv) Kuvunjika au kuunganika kwa Chama. 

v) Suala lolote linalowaathiri Wanachama kwa kiwango kikubwa.  
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8.8 Migogoro ya Kikazi au Mijadala na Mwenendo  
 

Sera ya Ujumla 

1. Kamati ya Utendaji ya Taifa itawajibika kwa maazimio yanayotokana 

na majadiliano na migogoro lakini itakasimu madaraka yake kwa Katibu 

Mkuu. 
 

2. Kwa upande wa majadiliano au Mkataba unaohusu sekta nzima ya 

kikazi iwapo Matawi yenye watu wengi yatahusishwa.  Katika hali hiyo, 

Baraza la Majadiliano la Kitaifa linaweza kuanzishwa.  Hata hivyo kazi 

ya Baraza hilo itakuwa ni kutoa ushauri zaidi na siyo kuwa chombo cha 

majadiliano ambacho kitawajibika kwa masuala yote ya utendaji ya 

Chama.  Baraza la Majadiliano linaweza kuchagua mjumbe wa 

kushughulikia majadiliano na Chama cha Waajiri (au Mamlaka yoyote 

ya Umma) Baraza hili kila mara ni lazima liongozwe na Katibu Mkuu 

au mmoja wa wasaidizi wa sekta inayohusika. 
 

3. Matawi yana haki ya kujitetea chini ya Mwajiri na kuendesha shughuli 

za majadiliano Tawini.  Hata hivyo ili kuhakikisha kuwa kamati ya 

Utendaji ina mipango mizuri kuhusu Sera za Mishahara na maslahi 

mengine ya watumishi Nchini, Mikataba kwenye matawi itawasilishwa 

mbele ya Kamati ya Utendaji Taifa kwa uthibitisho kabla ya kutiliana 

sahihi. 
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4. Matawi yatawajibika kutoa taarifa mkoani na hatimaye Makao Makuu 

ya Chama ili kuirahisishia Makao Makuu ya Chama kusaidia kabla ya 

matatizo hayajawa makubwa. 

 

5. Ili kuzuia migogoro isiyokuwa ya lazima kutokea ni vema kura ya maoni 

kuhusu mgomo ipigwe katika kikao cha wanachama wote wa Tawi na 

azimio la mgomo litekelezwe kwa uamuzi ya zaidi ya nusu ya kura 

zilizopigwa na wanachama kuunga mkono mgomo ili kukidhi masharti 

ya kuitisha mgomo  kwa mujibu wa sheria. 

 

6. Maoni ya kura ya mgomo yatasaidia kuonyesha kuwa wengi wa 

wanachama watapendelea kufanya mgomo na kuongeza msukumo kwa 

mwajiri kukubaliana kutafuta suluhisho endapo uamuzi wa kugoma 

umefikiwa. 

 

7. Kamati ya utendaji Taifa itahusika katika kuratibu migomo 

itakayoitishwa na Chama, na endapo Shirikisho au Chama Shiriki 

kitaitisha mgomo au kitendo cha kupinga na kuomba ushiriki wa 

Chama, Katibu Mkuu atawasilisha maombi hayo kwa Kamati ya 

Utendaji Taifa kwa uamuzi. 

 

8. Kamati ya Utendaji Taifa inaweza kuanzisha Mfuko Maalum 

utakaolenga kukiwezesha Chama kukabiliana na athari za mgomo 

mkubwa ikiwa ni pamoja na kutunzia wanachama watakaoathirika kwa 

muda mrefu na mgomo husika. 
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9. Utekelezaji wa Katiba za Chama kuhusiana na migogoro au migomo 

kutarahisisha Shirikisho kuwa na uwezo wa kuishawishi Serikali kuacha 

kutunga Sheria zisizokubaliana na maslahi ya wafanyakazi. 

 

10. Endapo patatokea mgongano wowote wa kisheria kati ibara yoyote ya 

Katiba hii na Sheria za nchi sheria za nchi zitatumika.   

  


